» fata » Kulawar fata » Cikakken Jagora ga Tsaron Rana

Cikakken Jagora ga Tsaron Rana

Tare da kwanakin rairayin bakin teku da barbecues na waje a sararin sama, lokaci yayi da za ku tunatar da kanku yadda za ku kare fata da kyau daga hasken UV mai cutarwa. UV radiation daga rana zai iya ba da gudummawa ga tsufa na fata da kuma wasu nau'in ciwon daji na fata. Wasu nau'in ciwon daji na fata, kamar melanoma, na iya zama m a wasu lokuta. A gaskiya ma, Ƙungiyar Ciwon daji ta Amirka ta kiyasta cewa a cikin 87,110, kimanin 2017 sababbin cututtuka na melanoma za a gano a Amurka, wanda kimanin mutane 9,730 za su mutu daga wannan yanayin. Kalubalanci kanku a wannan shekara (da kowace shekara bayan) don zama lafiya a cikin rana. A gaba, za mu rufe haɗarin da ke da alaƙa da melanoma, da kuma matakan kare rana da kuke buƙatar ɗauka. 

WAYE YAKE HADARI?

Kowanne. Babu wanda - mun maimaita, babu wanda - da ke da kariya daga melanoma ko wani ciwon daji na fata, don wannan batu. Duk da haka, bisa ga Ƙungiyar Ciwon daji ta Amirka, melanoma ya fi sau 20 fiye da fararen fata fiye da Amirkawa na Afirka. Bugu da ƙari, haɗarin haɓakar melanoma yana ƙaruwa da shekaru: matsakaicin shekarun da aka gano shine shekaru 63. Duk da haka, mutanen da ke ƙasa da shekaru 30 sukan sha wahala. A gaskiya ma, melanoma shine nau'i na biyu mafi yawan ciwon daji a cikin mata masu shekaru 15-29. Menene ƙarin, a cewar makarantar ilimin Amurka ta Amurka, mutane tare da molesari, ko manyan moles, ko manyan moles suna cikin haɗarin fata mai kyau da kuma freckles. 

ABUBUWAN HADARI

1. Fitar da hasken ultraviolet na halitta da na wucin gadi.

Bayyanawa ga ultraviolet radiation-ko daga rana, tanning gadaje, ko duka biyu-yana da haɗari ba kawai ga melanoma ba, amma ga dukan cututtuka na fata. Kawar da wannan hadarin kadai zai iya taimakawa wajen hana kamuwa da cutar kansar fata fiye da miliyan uku a kowace shekara, a cewar AAD.

2. Yawawar rana a lokacin ƙuruciya da kuma tsawon rayuwa.

Shin yarinta ya cika da dogayen kwanakin bakin teku a rana? Idan ba a kiyaye fatar ku da kyau ba kuma kun sha wahala daga kunar rana a jiki, yiwuwar kamuwa da cutar melanoma na iya zama mafi girma. Ko da kunar rana mai tsanani a lokacin ƙuruciya ko samartaka na iya kusan ninka damar mutum na kamuwa da cutar melanoma, a cewar AAD. Bugu da ƙari, melanoma na iya faruwa akai-akai a cikin mutanen da suka wuce shekaru 65 saboda yanayin rayuwarsu ga UV radiation.

3. Bayyanar Solarium

Fatar tagulla na iya dacewa da yanayin fuskar ku, amma cimma hakan tare da gadon tanning na cikin gida babban ra'ayi ne. AAD ta yi kashedin cewa gadaje masu fata suna ƙara haɗarin cutar sankarau, musamman a cikin mata masu shekaru 45 zuwa ƙasa. Ko ta yaya kuka yanki shi, fata mai kuna na ɗan lokaci ba ta cancanci samun melanoma ba.

4. Tarihin iyali na ciwon daji na fata

Shin kun sami kansar fata a cikin danginku? AAD ta bayyana cewa mutanen da ke da tarihin iyali na melanoma ko ciwon daji na fata suna cikin haɗarin haɓakar melanoma.

YADDA ZAKA KARE KAI

1. Sanya kariyar rana mai faɗi

Hanya mafi aminci don rage yiwuwar kamuwa da cutar kansar fata? Kare fata daga hasken rana mai cutarwa UV ta hanyar neman inuwa, sa tufafin kariya, da amfani da fuskar rana mai fadi da SPF na 30 ko sama. Tabbatar cewa kun shafa adadin da ya dace na fuskar rana kuma a sake shafa aƙalla kowane sa'o'i biyu. Maimaita da wuri idan gumi ko yin iyo. Sa'a a gare ku, muna da nau'in fatar jiki da aka tace ta hanyar fata!

2. Guji gadajen tanning

Idan kun kamu da gadaje masu tanning ko hasken rana - tushen hasken ultraviolet na wucin gadi - lokaci ya yi da za ku kawar da wannan mummunar dabi'a. Maimakon haka, zaɓi samfuran tanning kai don haske mai tagulla. Kar ku damu, mu ma mun kawo muku labarin. Muna raba abubuwan da muka fi so a nan!

3. Littafin gwajin fata tare da likitan fata.

AAD tana ƙarfafa kowa da kowa ya yi gwajin kansa akai-akai akan fatar jikinsu da kuma duba alamun cutar kansar fata. Ziyarci ƙwararrun likitan fata aƙalla sau ɗaya a shekara don ƙarin cikakkun bayanai na fata. Duba don kowane canji a girman, siffa, ko launi na tawadar Allah ko wani rauni na fata, girma akan fata, ko ciwon da ba zai warke ba. Idan wani abu ya dubi m, ziyarci likitan fata nan da nan.