» fata » Cututtukan fata » Cututtukan fata: iri, alamu, jiyya da rigakafi

Cututtukan fata: iri, alamu, jiyya da rigakafi

Siffar

Menene cututtukan fata?

Fatarku babbar gabo ce wacce ke rufewa da kare jikin ku. Fatar ku tana yin ayyuka da yawa. Yana aiki don:

  • Riƙewar ruwa da rigakafin bushewa.
  • Taimaka muku jin ji kamar zazzabi ko zafi.
  • Ka guje wa ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, da sauran abubuwan da ke haifar da kamuwa da cuta.
  • Tabbatar da zafin jiki.
  • Synthesize (ƙirƙira) bitamin D don mayar da martani ga bayyanar rana.

Cututtukan fata sun haɗa da duk yanayin da ke toshewa, ba da haushi, ko ƙone fata. Sau da yawa, yanayin fata yana haifar da kurji ko wasu canje-canje a bayyanar fata.

Wadanne nau'ikan cututtukan fata ne suka fi yawa?

Wasu yanayin fata ƙanana ne. Wasu suna haifar da cututtuka masu tsanani. Mafi yawan cututtukan fata sun haɗa da:

  • Acne, toshe burbushin fata wanda ke haifar da tarin mai, kwayoyin cuta da matattun fata a cikin ramukan ku.
  • alopecia areatarasa gashi a kananan faci.
  • Atopic dermatitis (eczema), bushewa, fata mai ƙaiƙayi wanda ke haifar da kumburi, tsagewa, ko faɗuwa.
  • Psoriasis, fata mai kumbura mai iya kumbura ko tayi zafi.
  • Raynaud sabon abu, raguwar kwararar jini lokaci-lokaci zuwa yatsu, yatsu, ko wasu sassan jiki, yana haifar da tawaya ko canza launin fata.
  • Rosacea, ja, fata mai kauri da pimples, yawanci akan fuska.
  • Ciwon daji na fata, rashin kulawa da girma na ƙwayoyin fata mara kyau.
  • Vitiligo, wuraren fata waɗanda ke rasa pigment.

Wadanne irin cututtukan fata da ba kasafai ake samun su ba?

Yawancin yanayin fata da ba kasafai ake samun su ba sune kwayoyin halitta, ma'ana ka gaji su. Yanayin fata da ba kasafai ba sun haɗa da:

  • Actinic pruritus (AP), kumburin ƙaiƙayi don mayar da martani ga faɗuwar rana.
  • argyros, canza launin fata saboda tarin azurfa a cikin jiki.
  • chromidosis, gumi mai launi.
  • epidermolysis bullosa, Cutar da ke haifar da raunin fata mai saurin kumburi da hawaye.
  • Harlequin ichthyosis, kauri, faci mai wuya ko faranti akan fatar da ake ciki lokacin haihuwa.
  • Lamellar ichthyosis, wani nau'in fata mai laushi wanda ke zubarwa a cikin 'yan makonnin farko na rayuwa, yana bayyana fata mai laushi, ja.
  • Lipoid necrobiosis, kurji a kan shins ɗin da zai iya tasowa zuwa ulcer (cututtuka).

Alamomi da Dalilai

Me ke kawo cututtukan fata?

Wasu abubuwan rayuwa na iya haifar da ci gaban cututtukan fata. Hakanan yanayin rashin lafiya na iya shafar fatar ku. Abubuwan da ke haifar da cututtukan fata sun haɗa da:

  • Kwayoyin cuta sun shiga cikin pores ko gashin gashi.
  • Yanayin da ke shafar thyroid, koda, ko tsarin rigakafi.
  • Tuntuɓar abubuwan da ke haifar da muhalli kamar allergens ko fatar wani mutum.
  • Halittu
  • Naman gwari ko parasites da ke rayuwa akan fatar ku.
  • Magunguna, alal misali, don magance cututtukan hanji mai kumburi (IBD).
  • Kwayoyin cuta.
  • Ciwon sukari
  • Rana.

Menene alamun cututtukan fata?

Alamun yanayin fata sun bambanta sosai dangane da yanayin da kake da shi. Canjin fata ba koyaushe yana haɗuwa da cututtukan fata ba. Misali, zaku iya samun blister daga sanya takalma mara kyau. Koyaya, lokacin da canjin fata ya bayyana ba tare da sanannen dalili ba, ƙila suna da alaƙa da yanayin rashin lafiya.

A matsayinka na mai mulki, cututtukan fata na iya haifar da:

  • Wurare masu launin fata (launi mara kyau).
  • Fata mai bushewa.
  • Bude raunuka, raunuka ko raunuka.
  • Bawon fata.
  • Rash, mai yiwuwa tare da itching ko zafi.
  • Ja, fari, ko ciko-cike da kumburi.
  • Fatu mai kumbura ko taurin kai.

Bincike da gwaje-gwaje

Ta yaya ake gano cutar fata?

Sau da yawa, ƙwararren likita na iya tantance yanayin fata ta hanyar kallon fata a gani. Idan bayyanar fatar jikinka ba ta ba da cikakkun amsoshi ba, likitan ku na iya amfani da gwaje-gwaje kamar:

  • Biopsycire ƴar ƙaramar fata don dubawa a ƙarƙashin na'urar hangen nesa.
  • Al'aduta hanyar ɗaukar samfurin fata don bincika ƙwayoyin cuta, fungi, ko ƙwayoyin cuta.
  • Gwajin facin fatata hanyar amfani da ɗan ƙaramin abu don gwada rashin lafiyar jiki.
  • Gwajin hasken baƙar fata (Gwajin itace) ta amfani da hasken ultraviolet (UV) don ganin launin fatar ku a sarari.
  • Diascopyyayin da ake latsa faifan microscope akan fata don ganin ko fatar ta canza launi.
  • dermoscopyta amfani da na'ura mai ɗaukuwa da ake kira dermatoscope don tantance raunukan fata.
  • Zank test, bincikar ruwan da ke cikin blister don kasancewar cutar ta herpes simplex ko herpes zoster.

Gudanarwa da magani

Yaya ake bi da cututtukan fata?

Yawancin yanayin fata suna amsa da kyau ga magani. Dangane da yanayin, likitan fata (likita wanda ya ƙware a yanayin fata) ko wani ma'aikacin kiwon lafiya na iya ba da shawarar:

  • Magungunan rigakafi.
  • Antihistamines.
  • Laser fata resurfacing.
  • Maganin shafawa, man shafawa ko gels.
  • Masu shayarwa.
  • Magungunan baka (wanda ake sha da baki).
  • Kwayoyin steroids, creams ko injections.
  • hanyoyin tiyata.

Hakanan zaka iya rage alamun yanayin fata ta hanyar canza salon rayuwa:

  • Guji ko iyakance wasu abinci, kamar sukari ko samfuran kiwo, idan mai bada sabis na kiwon lafiya ya ba ku shawarar.
  • Sarrafa damuwa.
  • Bi ka'idodin tsabta, gami da kula da fata mai kyau.
  • Ka guji yawan sha da shan taba.

rigakafi

Shin akwai yanayin da ke sanya ni cikin haɗarin haɓaka cutar fata?

Wasu yanayin lafiya na iya ƙara yuwuwar kamuwa da cutar fata. Wataƙila kuna iya fuskantar canjin fata ko alamu idan kuna da:

  • Ciwon sukari: Masu ciwon sukari na iya samun matsala wajen warkar da raunuka, musamman a kafafu.
  • Cutar kumburin hanji (IBD): Wasu magungunan IBD na iya haifar da matsalolin fata kamar vitiligo ko eczema.
  • Volchanka: Wannan yanayin na yau da kullun zai iya haifar da kumburi da matsalolin fata kamar su rashes, ƙumburi, ko facin fata a kan fata.

Canjin fata kuma na iya zama sakamakon ciki, damuwa, ko canjin hormonal. Misali, melasma cuta ce ta fata wacce galibi tana shafar mata masu juna biyu. Yanayi irin su alopecia areata, kuraje, sabon abu na Raynaud, ko rosacea na iya yin muni yayin da kake damuwa.

Yadda ake rigakafin cututtukan fata?

Wasu cututtukan fata ba za a iya hana su ba. Misali, ba zai yuwu a canza kwayoyin halittar ku ko hana cutar ta autoimmune ba.

Kuna iya ɗaukar matakai don guje wa cututtukan fata masu yaduwa ko masu yaduwa. Kuna iya hana ko rage alamun cututtukan fata masu yaduwa ta hanyar:

  • A guji raba kayan aiki, abubuwan sirri, ko kayan kwalliya.
  • Kashe abubuwan da kuke amfani da su a wuraren jama'a, kamar kayan aikin motsa jiki.
  • Sha ruwa mai yawa kuma ku ci abinci mai lafiya.
  • Ƙayyade hulɗa tare da abubuwan ban haushi ko ƙananan sinadarai.
  • Barci awa bakwai zuwa takwas a dare.
  • Yi amfani da kariya daga rana don hana kunar rana da sauran lahani.
  • Wanke hannu akai-akai da sabulu da ruwa.

Outlook / Hasashen

Shin yanayin fata yakan dawo bayan magani?

Yawancin cututtukan fata suna da yawa (na dogon lokaci). Jiyya na iya rage alamun bayyanar cututtuka, amma kuna iya buƙatar ci gaba da shan magunguna ko wasu jiyya don kiyaye alamun ku.

Wasu yanayin fata suna tafiya ba tare da magani ba. Hakanan kuna iya samun lokacin gafara (watanni ko shekaru ba tare da alamun cutar ba).

Zauna da

Me kuma zan tambayi likitana?

Hakanan zaka iya tambayar mai ba da lafiyar ku:

  • Menene mafi kusantar sanadin wannan yanayin fata?
  • Wadanne canje-canjen salon rayuwa zai iya rage alamun bayyanar cututtuka?
  • Ina bukatan shan magani?
  • Shin akwai illar maganin?
  • Idan na zaɓi ba za a yi mini magani ba, shin yanayina zai tsananta?

Bayanan kula daga Cleveland Clinic

Cututtukan fata sun haɗa da duk yanayin da ke dagula fata, toshe, ko lalata fata, da kuma ciwon daji na fata. Kuna iya gadon yanayin fata ko kuma ku kamu da cutar fata. Yawancin yanayin fata suna haifar da ƙaiƙayi, bushewar fata, ko rashes. Sau da yawa, zaku iya sarrafa waɗannan alamun tare da magani, kulawar fata da ta dace, da canje-canjen salon rayuwa. Duk da haka, magani na iya rage alamun bayyanar cututtuka kuma har ma ya kiyaye su har tsawon watanni. Yawancin yanayin fata ba su taɓa ƙarewa gaba ɗaya ba. Hakanan, tabbatar da duba fatarku don kowane canje-canje, gami da sabbin ko lahani marasa warkarwa ko canje-canje a cikin moles. Yawancin ciwon daji na fata za a iya warkar da su idan an gano su kuma a bi da su da wuri.