» fata » Cututtukan fata » Acne

Acne

Duban kurajen fuska

Kurajen fuska wata cuta ce ta fata wadda ke faruwa a lokacin da ɗigon gashin da ke ƙarƙashin fata ya toshe. Sebum - man da ke taimakawa wajen hana fata bushewa - kuma matattun ƙwayoyin fata suna toshe pores, wanda ke haifar da kumburin raunuka da aka fi sani da pimples ko pimples. Mafi sau da yawa, rashes suna faruwa a fuska, amma kuma suna iya bayyana a baya, kirji, da kafadu.

Kurajen fuska cuta ce mai kumburin fata wacce ke da gyambon mai (man) da ke hade da kullin gashi mai dauke da gashin gashi. A cikin fata mai lafiya, glandan sebaceous suna samar da sebum, wanda ke zuwa saman fata ta hanyar pores, wanda shine budewa a cikin follicle. Keratinocytes, wani nau'i na fata fata, layi na follicle. Yawanci, lokacin da jiki ya zubar da kwayoyin fata, keratinocytes sun tashi zuwa saman fata. Lokacin da wani yana da kuraje, gashi, sebum, da keratinocytes suna haɗuwa a cikin pore. Wannan yana hana keratinocytes daga zubarwa kuma yana hana sebum zuwa saman fata. Cakudar mai da ƙwayoyin sel suna ba da damar ƙwayoyin cuta waɗanda galibi ke rayuwa akan fata suyi girma a cikin ɓangarorin da suka toshe kuma suna haifar da kumburi - kumburi, ja, zafi, da zafi. Lokacin da bangon ɓangarorin da ya toshe ya rushe, ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin fata, da sebum suna fitowa akan fatar da ke kusa, suna haifar da fashewa ko pimples.

Ga mafi yawan mutane, kuraje suna bacewa da shekaru talatin, amma ga wasu mutane masu shekaru arba'in zuwa hamsin, wannan matsalar fata ta ci gaba.

Wanene ke samun kuraje?

Kuraje na faruwa a cikin mutane na kowane jinsi da shekaru, amma sun fi yawa a cikin matasa da matasa. Idan kuraje suka bayyana a lokacin samartaka, sun fi yawa a cikin maza. Kuraje na iya ci gaba har zuwa girma, kuma idan ta kama, yakan zama ruwan dare ga mata.

Nau'in kuraje

Kuraje na haifar da nau'ikan raunuka ko pimples. Likitoci suna kiran ƙanƙara ko toshe gashin gashi comedones. Nau'in kuraje sun haɗa da:

  • Whiteheads: Toshe gashin kullin gashi wanda ya rage a ƙarƙashin fata kuma ya haifar da farar kumburi.
  • Blackheads: toshe follicles waɗanda suka isa saman fata kuma suna buɗewa. A saman fatar jikinsu sun yi baƙar fata saboda iskar tana bleaching ɗin, ba don ƙazanta ba.
  • Papules: Raunin kumburi wanda yawanci yayi kama da ƙananan kumburin ruwan hoda akan fata kuma yana iya zama mai taushi ga taɓawa.
  • Pustules ko pimples: papules an rufe su da fararen fata ko rawaya purulent raunuka masu iya zama ja a gindi.
  • Nodules: Manyan, mai raɗaɗi, raunuka masu ƙarfi a cikin fata.
  • Ƙunƙarar kurajen nodular (wani lokaci ana kiranta cystic acne): Zurfafa, raɗaɗi, raunuka masu cike da mugu.

Dalilan kuraje

Likitoci da masu bincike sun yi imanin cewa ɗaya ko fiye na waɗannan abubuwan na iya haifar da haɓakar kuraje:

  • Yawaitu ko yawan samar da mai a cikin pores.
  • Tarin matattun ƙwayoyin fata a cikin pores.
  • Girman kwayoyin cuta a cikin pores.

Abubuwa masu zuwa na iya ƙara haɗarin kamuwa da kuraje:

  • Hormones. Ƙara yawan matakan androgens, hormones na jima'i na maza, na iya haifar da kuraje. Suna karuwa a cikin yara maza da mata, yawanci a kusa da balaga, kuma suna haifar da glandon sebaceous don girma da kuma samar da mafi yawan sebum. Canje-canje na hormonal da ke hade da ciki na iya haifar da kuraje. 
  • Tarihin iyali. Masu bincike sun yi imanin cewa za ku iya kamuwa da kuraje idan iyayenku suna da kuraje.
  • Magunguna Wasu magunguna, irin su waɗanda ke ɗauke da hormones, corticosteroids, da lithium, na iya haifar da kuraje.
  • Shekaru. Kurajen fuska na iya faruwa a cikin mutane masu shekaru daban-daban, amma sun fi yawa a cikin matasa.

 Abubuwan da ke biyo baya ba sa haifar da kuraje, amma suna iya yin muni.

  • Abinci. Wasu bincike sun nuna cewa cin wasu abinci na iya cutar da kurajen fuska. Masu bincike na ci gaba da nazarin rawar da abinci ke takawa a matsayin sanadin kuraje.
  • Damuwa.
  • Matsi daga kwalkwali na wasanni, matsattsun tufafi ko jakunkuna.
  • Abubuwan da ke haifar da yanayi kamar gurbatawa da zafi mai yawa.
  • Matsi ko tsince tabo.
  • Yana goge fata da yawa.