» Subcultures » Ka'idar Subculture - Ka'idar Subculture

Ka'idar Subculture - Ka'idar Subculture

Ka'idar al'adu ta nuna cewa mutanen da ke zaune a cikin birane suna iya nemo hanyoyin da za su haifar da fahimtar al'umma duk da ɓatanci da rashin sanin suna.

Ka'idar Subculture - Ka'idar Subculture

Ka'idar ƙananan al'adu ta farko ta ƙunshi masana ka'idoji daban-daban masu alaƙa da abin da aka sani da Makarantar Chicago. Ka'idar al'adu ta samo asali ne daga aikin Makarantar Chicago a kan ƙungiyoyi kuma ta haɓaka ta hanyar Makarantar Harkokin Kasuwancin Symbolic a cikin jerin ra'ayoyin da ke nuna cewa wasu kungiyoyi ko ƙananan al'adu a cikin al'umma suna da dabi'u da halayen da ke inganta laifuka da tashin hankali. Ayyukan da ke da alaƙa da Cibiyar Nazarin Al'adu ta Zamani a Jami'ar Birmingham (CCCS) ta kasance mafi alhakin haɗa al'adun gargajiya tare da ƙungiyoyi bisa ga salon wasan kwaikwayo (teds, mods, punks, skins, babur, da sauransu).

Ka'idar Subculture: Makarantar Sociology ta Chicago

Mafarin ka'idar ƙa'idar al'adu ta ƙunshi masana ilimin tunani iri-iri masu alaƙa da abin da ya zama sananne da Makarantar Chicago. Duk da cewa fifikon masana ilimin tunani ya bambanta, makarantar ta fi saninta da ra'ayin subcultures a matsayin karkatattun ƙungiyoyi waɗanda fitowarsu ke da alaƙa da "mu'amalar fahimtar mutane game da kansu da ra'ayoyin wasu game da su." Wataƙila an fi taƙaita wannan a cikin gabatarwar ka'idar Albert Cohen ga Delinquent Boys (1955). Ga Cohen, ƙananan al'adu sun ƙunshi mutanen da suka warware batutuwan matsayin zamantakewa tare da haɓaka sabbin dabi'u waɗanda suka sanya halayen da suka raba su cancanci matsayi.

Samun matsayi a cikin al'adu ya ƙunshi lakabi don haka keɓancewa daga sauran al'umma, wanda ƙungiyar ta mayar da martani tare da ƙiyayya ga wasu daga waje, har ta kai ga rashin bin ka'idoji na yau da kullum ya zama mai kyau. Yayin da tsarin al'adu ya zama mai fa'ida, bambanta, kuma mai zaman kansa, membobinsa sun ƙara dogaro da juna don hulɗar zamantakewa da tabbatar da imaninsu da salon rayuwarsu.

Jigogi na lakabi da rashin son al'adu na "al'ada" al'umma kuma an ba da haske a cikin aikin Howard Becker, wanda, a tsakanin sauran abubuwa, ya shahara saboda girmamawa ga iyakokin da mawakan jazz suka zana a tsakanin su da kimarsu a matsayin "tsari" da masu sauraron su a matsayin "squares". Tunanin karuwar polarization tsakanin subculture da sauran al'umma a sakamakon alamar waje ya ci gaba dangane da masu shan kwayoyi a Biritaniya ta Jock Young (1971) da kuma dangane da tsoro na halin kirki a cikin kafofin watsa labaru a kusa da mods da rockers ta hanyar. Stan. Cohen. Ga Cohen, gabaɗayan hotuna marasa kyau na ƙananan al'adu a cikin kafofin watsa labarai duka sun ƙarfafa manyan ƙima kuma sun gina sifar ƙungiyoyin nan gaba.

Frederick M. Thrasher (1892-1962) masanin zamantakewa ne a Jami'ar Chicago.

Ya yi nazarin ƙungiyoyin jama'a bisa tsari, yana nazarin ayyuka da halayen ƙungiyoyin. Ya bayyana kungiyoyin ta hanyar tsarin da suke bi wajen kafa kungiya.

E. Franklin Frazier - (1894-1962), masanin zamantakewar jama'a na Amurka, shugabar Ba'amurke na farko a Jami'ar Chicago.

A farkon matakan Makarantar Chicago da nazarinsu na ilimin halittu na ɗan adam, ɗaya daga cikin mahimman na'urori shine manufar rashin tsari, wanda ya ba da gudummawa ga bullowar ƙarancin aji.

Albert K. Cohen (1918-) - fitaccen masanin laifuka na Amurka.

An san shi da ka'idarsa ta ƙasƙanci na ƙungiyoyin ƙungiyoyin birni, gami da ingantaccen littafinsa Delinquent Boys: Al'adun Gang. Cohen bai kalli masu aikata laifukan da suka shafi tattalin arziki ba, amma ya kalli tsarin al'adar rashin gaskiya, yana mai da hankali kan laifukan gungun matasa a cikin gungun matasa masu aiki a yankunan marasa galihu waɗanda suka haɓaka wata al'ada ta musamman don mayar da martani ga fahimtarsu na rashin damar tattalin arziki da zamantakewa a cikin al'ummar Amurka.

Richard Cloward (1926-2001), Masanin ilimin zamantakewar jama'a kuma mai ba da agaji.

Lloyd Olin (1918 – 2008) masanin ilimin zamantakewar ɗan adam ne kuma masanin laifuka wanda ya koyar a Makarantar Shari'a ta Harvard, Jami'ar Columbia, da Jami'ar Chicago.

Richard Cloward da Lloyd Olin sun yi nuni ga R.K. Merton, yana ɗaukar mataki ɗaya gaba game da yadda tsarin al'adun ya kasance "daidai" a cikin iyawarsa: ƙananan al'adun aikata laifuka suna da ƙa'idodi da matakin iri ɗaya. Daga nan gaba, shi ne “Tsarin Yiwuwar Hallatta”, wanda yake a layi daya, amma har yanzu halaltacciyar polarization.

Walter Miller, David Matza, Phil Cohen.

Ka'idar Subculture: Jami'ar Birmingham Cibiyar Nazarin Al'adun Zamani (CCCS)

Makarantar Birmingham, ta hangen neo-Marxist, ta ga ƙananan al'adu ba a matsayin batutuwa daban-daban na matsayi ba, amma a matsayin abin da ya dace da yanayin matasa, yawanci daga masu aiki, dangane da takamaiman yanayin zamantakewa na Birtaniya a cikin 1960s. da 1970s. An bayar da hujjar cewa m matasa subcultures aiki don warware rikice-rikice na zamantakewa matsayi na aiki ajin matasa tsakanin gargajiya dabi'u na ma'aikata ajin "iyaye al'adu" da zamani hegemonic al'adu na taro yawan mamaye kafofin watsa labarai da kasuwanci.

Masu sukar Makarantar Chicago da Makarantar Birmingham na Ka'idar Subculture

Akwai suka da yawa da aka bayyana sosai game da Makarantar Chicago da kuma Makarantar Birmingham zuwa ka'idar subculture. Na farko, ta hanyar ba da fifikon ka'idarsu kan warware batutuwan matsayi a cikin wani yanayi da juriya na alama a ɗayan, al'adun biyu suna wakiltar adawa mai sauƙi tsakanin al'adu da al'adu masu rinjaye. Siffofin kamar bambance-bambancen ciki, zoba na waje, motsi na mutum tsakanin al'adu, rashin zaman lafiyar ƙungiyoyin da kansu, da adadi mai yawa na rataye marasa sha'awa ba a yi watsi da su ba. Alhali Albert Cohen ya ba da shawarar cewa ƙananan al'adu suna magance batutuwa iri ɗaya ga duk membobi, masu ilimin Birmingham suna ba da shawarar kasancewar ma'anoni guda ɗaya, na ɓarna na salon al'adu waɗanda a ƙarshe ke nuna matsayin aji ɗaya na membobin.

Bugu da ƙari, akwai ɗabi'ar ɗauka, ba tare da cikakkun bayanai ko shaida ba, cewa ƙananan al'adu sun taso daga ɗimbin mutane masu ɓata lokaci lokaci guda kuma suna amsawa ba tare da bata lokaci ba ta hanyar da aka danganta ga yanayin zamantakewa. Albert Cohen ya yi nuni da cewa tsarin "sha'awar juna" na mutanen da ba su gamsu da su ba da "ingantacciyar hulɗar juna da juna" ya haifar da ƙirƙirar ƙananan al'adu.

Dangantakar kafofin watsa labarai da kasuwanci tare da al'adun gargajiya da ka'idar al'adu

Halin sanya kafofin watsa labarai da kasuwanci cikin adawa da ƙananan al'adu abu ne mai matsala musamman a mafi yawan ra'ayoyin al'adun gargajiya. Ra'ayin ƙungiyar ya nuna cewa kafofin watsa labarai da kasuwanci suna da hannu cikin sane da tallan salon al'adu kawai bayan an kafa su na ɗan lokaci. A cewar Jock Young da Stan Cohen, rawar da suke takawa ita ce yi wa lakabi da kuma ƙarfafa ƙananan al'adun da ake da su ba da gangan ba. A halin yanzu, don Hebdige, kayan yau da kullun suna ba da albarkatun ƙasa don ƙirƙirar ɓarnawar al'adu. Ra'ayin ƙungiyar ya nuna cewa kafofin watsa labaru da kasuwanci sun shiga cikin sane kawai a cikin tallan nau'ikan al'adun gargajiya bayan an kafa su na ɗan lokaci, kuma Hebdige ya jaddada cewa wannan shigar a zahiri yana haifar da mutuwar ƙananan al'adu. Sabanin haka, Thornton yana ba da shawarar cewa ƙananan al'adu na iya haɗawa da nau'i mai kyau da mara kyau na sa hannu kai tsaye daga farko.

Alamomi huɗu na abubuwan al'adu na ƙasa

Ma'auni huɗu masu nuni na ƙasidar al'adu su ne: ainihi, sadaukarwa, daidaitaccen ainihi, da 'yancin kai.

Ka'idar Subculture: Dagewar Identity

Zai zama ƙari don neman cire gaba ɗaya tunanin juriya na alama, homology, da ƙudurin gama kai na sabani tsarin daga nazarin al'adun jama'a. Koyaya, babu ɗayan waɗannan fasalulluka da yakamata ayi la'akari dashi azaman mahimman ma'anar kalmar subculture. Ga mafi yawancin, ayyuka, ma'anoni, da alamomin sa hannu na al'adu na iya bambanta tsakanin mahalarta da kuma nuna rikitattun matakai na zaɓin al'adu da daidaituwa, maimakon amsawa gabaɗaya ta atomatik ga yanayi. Duk da haka, wannan ba yana nufin cewa babu wani asali ko daidaito a cikin salo da dabi'un ƙungiyoyin zamani ba, ko kuma, idan sun kasance, irin waɗannan siffofi ba su da mahimmanci a cikin zamantakewa. Duk da yake yarda da rashin makawa na wani mataki na bambancin ciki da canji a kan lokaci, ma'auni na farko na abubuwan al'adu ya haɗa da kasancewar wani nau'i na dandano da dabi'u wanda ya bambanta da na sauran kungiyoyi kuma ya dace da daidai daga ɗan takara zuwa ɗaya. wani. gaba, wuri guda zuwa wani kuma shekara guda zuwa gaba.

Halitta

Alamu ta biyu na abubuwan al'adu na nufin magance wannan batu ta hanyar mai da hankali kan yadda mahalarta ke tsayawa kan ra'ayin cewa suna da hannu a wata ƙungiyar al'adu daban-daban kuma suna raba fahimtar juna da juna. Barin mahimmancin kimanta ainihin asali a nesa, bayyananniyar ma'ana ta zahiri mai ɗorewa ta ainihin ƙungiyar ita kanta ta fara kafa ƙungiyoyin a matsayin mai mahimmanci maimakon ephemeral.

Sadaukarwa

An kuma ba da shawarar cewa ƙananan al'adu na iya yin tasiri sosai ga rayuwar yau da kullun na mahalarta a cikin wani aiki, kuma sau da yawa fiye da haka, wannan haɗakarwa mai mahimmanci zai ɗauki shekaru fiye da watanni. Dangane da yanayin ƙungiyar da ake tambaya, ƙananan al'adu na iya zama wani muhimmin yanki na lokacin hutu, tsarin abokantaka, hanyoyin kasuwanci, tarin samfura, halayen kafofin watsa labarun, har ma da amfani da Intanet.

'Yancin kai

Alamar ƙarshe ta al'ada ita ce, ƙungiyar da ake magana a kai, ko da yake babu makawa tana da alaƙa da al'umma da tsarin tattalin arziki na siyasa wanda ɓangarensa ne, yana riƙe da babban matakin cin gashin kansa. Musamman ma, wani muhimmin sashi na masana'antu ko ayyukan ƙungiyar da ke ƙarƙashinsa ana iya aiwatar da shi ta kuma ga masu sha'awa. Bugu da ƙari, a wasu lokuta, ayyukan samun riba za su gudana tare da ɗimbin ayyukan kasuwanci da na sa-kai, wanda ke nuna babban matakin shiga tsakani na tushen al'adu.

Jami'ar Birmingham

Makarantar Sociology ta Chicago