Gizo-gizo

Gizo-gizo

An yi amfani da alamar gizo-gizo sosai a cikin al'adun magini na Mississippi, da kuma a cikin tatsuniyoyi da tatsuniyoyi na kabilun Amirkawa. Spider-Woman, ko Grandma-Spider, sau da yawa yana bayyana a cikin tatsuniyoyi na Hopi, sun yi aiki a matsayin manzo da malamin Mahalicci kuma ya kasance matsakanci tsakanin allahntaka da mutane. Mace gizo-gizo ta koya wa mutane yin saƙa, kuma gizo-gizo yana nuna alamar ƙirƙira kuma ta saƙa masana'antar rayuwa. A cikin tatsuniyar Lakota Sioux, Iktomi gizo-gizo ne mai wayo kuma wani nau'i ne na canza ruhu - duba masu dabara. Yana kama da gizo-gizo a bayyanar, amma yana iya ɗaukar kowane nau'i, ciki har da mutum. A lokacin da yake mutum, an ce yana sa launin ja, rawaya da fari tare da baƙaƙen zobe a idanunsa. Kabilar Seneca, ɗaya daga cikin ƙasashe shida na ƙungiyar Iroquois, sun yi imanin cewa ruhun allahntaka mai suna Dijien gizo-gizo ne mai girman ɗan adam wanda ya tsira daga yaƙe-yaƙe masu zafi domin zuciyarsa tana ƙarƙashin ƙasa.